Published On : Thu, Mar 21st, 2024
By Nagpur Today Nagpur News

जनतेची दिशाभूल करणाऱ्या ‘त्या’ जाहिरातींसाठी पतंजलीने सर्वोच्च न्यायालयात मागितली माफी

Advertisement

नवी दिल्ली : पतंजली आयुर्वेदाचे व्यवस्थापकीय संचालक आचार्य बाळकृष्ण यांनी आज (21 मार्च) सर्वोच्च न्यायालयात सांगितले की कंपनी दिशाभूल करणाऱ्या जाहिरातींसाठी माफी मागितली आहे. बाबा रामदेव यांना 2 एप्रिल रोजी सर्वोच्च न्यायालयात प्रत्यक्ष हजर राहण्याचे आदेश दिल्यानंतर एका दिवसानंतर दाखल करण्यात आलेल्या प्रतिज्ञापत्रात पतंजली एमडी बालकृष्ण यांच्या माफीचा समावेश करण्यात आला होता.भविष्यात अशा जाहिराती दिल्या जाणार नाहीत याची आम्ही काळजी घेऊ, असे त्यांनी न्यायालयाला सांगितले.

न्यायालयाने योगगुरू बाबा रामदेव यांना पतंजली आयुर्वेदच्या भ्रामक जाहिरातींबद्दल दोन आठवड्यांच्या आत वैयक्तिकरित्या हजर राहण्याचे आदेश दिल्यानंतर दोन दिवसांनी व्यवस्थापकीय संचालकांचे विधान आले आहे. 27 फेब्रुवारी रोजी सर्वोच्च न्यायालयाने पतंजली आयुर्वेदला रक्तदाब, मधुमेह, संधिवात, दमा आणि लठ्ठपणा यांसारख्या आजारांवरील औषधांच्या जाहिराती प्रकाशित करण्यास मनाई केली होती.

Gold Rate
3 May 2025
Gold 24 KT 93,800/-
Gold 22 KT 87,200/-
Silver/Kg 94,500/-
Platinum 44,000/-
Recommended rate for Nagpur sarafa Making charges minimum 13% and above

पतंजली आयुर्वेद आणि आचार्य बाळकृष्ण यांच्याविरुद्ध अवमानाची नोटीस बजावली आहे.
नोव्हेंबर 2023 मध्ये, कंपनीने सर्वोच्च न्यायालयाला आश्वासन दिले की ते वैद्यकीय कार्यक्षमतेबद्दल कोणतेही विधान किंवा निराधार दावे करणार नाही किंवा वैद्यकीय प्रणालीवर टीका करणार नाही. मात्र कंपनीने दिशाभूल करणाऱ्या जाहिराती सुरूच ठेवल्या.
सर्वोच्च न्यायालयासमोरील प्रतिज्ञापत्रात आचार्य बाळकृष्ण म्हणाले की, नोव्हेंबर 2023 नंतर प्रसिद्ध झालेल्या जाहिरातींमध्ये फक्त ‘सामान्य विधाने’ आहेत परंतु अनवधानाने ‘अपमानास्पद वाक्य’ समाविष्ट आहेत.

पतंजलीच्या माध्यम विभागाने जाहिराती हटविण्यात आल्या आहेत. आम्ही भविष्यात अशा जाहिराती दिल्या जाणार नाहीत याची खात्री करू. साक्षीदाराने सांगितले की त्याचा उद्देश केवळ या देशातील नागरिकांना आयुर्वेदिक औषधांचे फायदे मिळवून देणे हा आहे. जीवनशैलीच्या आजारांसाठीच्या उत्पादनांसह पतंजली उत्पादनाचे सेवन करून निरोगी जीवन जगण्यासाठी प्रेरणा देणे हा यामागील उद्देश आहे,असे प्रतिज्ञापत्रात म्हटले आहे.

Advertisement
Advertisement