
नागपूर: अन्न व औषध प्रशासनाच्या (एफडीए) मुंबईतील पथकाने स्थानिक एफडीए अधिकाऱ्यांच्या सहकार्याने नागपुरातील अनेक सुपारी व्यापाऱ्यांवर छापे टाकले. भेसळ, करचोरी, सुपारी उद्योगात निकृष्ट साहित्याचा वापर केल्याच्या संशयावरून छापे टाकण्यात आले. या कारवाईदरम्यान पाच कंपन्यांकडून अंदाजे ३ कोटी रुपयांपेक्षा जास्त किमतीची सुपारी जप्त करण्यात आली, असे एका स्थानिक इंग्रजी दैनिकाने दिलेल्या वृत्तात म्हटले आहे.
नागपुरातील सुपारी उद्योग कोट्यवधी रुपयांचा आहे. मध्य भारतातील एक महत्त्वपूर्ण व्यापार केंद्र म्हणून ओळखला जातो. अहवालानुसार, उत्पादन प्रक्रियेत निकृष्ट दर्जाची सामग्री वापरल्याचा संशय घेऊन FDA पथकांनी लीगाव येथील शीतगृह आणि कळमना येथील उत्पादन युनिटवर छापे टाकले. कळमना येथील प्रिती इंडस्ट्रीज नावाच्या उत्पादन युनिटवर आणि लीगाव येथील फार्मिको कोल्ड स्टोरेजमध्ये असलेल्या चार कंपन्यांवर छापे टाकण्यात आले. एफडीएने कळमना येथे एकूण 11,727 किलो सुपारी जप्त केली, ज्याचे बाजार मूल्य 56.19 लाख रुपयांपेक्षा जास्त आहे. अन्न सुरक्षा अधिकारी यदुराज दहातोंडे, संदीप सूर्यवंशी, राजेश यादव, पीसी मानवटकर, एलपी सोयाम, एवाय सोनटक्के आणि एसव्ही बाबरे यांचा समावेश असलेल्या दोन वेगवेगळ्या पथकांनी ही कारवाई केली.
अहवालात सहाय्यक आयुक्त (दक्षता) ए एस महाजन यांच्या हवाल्याने म्हटले आहे की फार्मिको कोल्ड स्टोरेजमधून अंदाजे 2.60 कोटी रुपयांच्या चार कंपन्यांकडून माल जप्त करण्यात आला. या कंपन्यांनी त्यांच्या उत्पादनांमध्ये निकृष्ट दर्जाचे साहित्य वापरल्याच्या संशयावरून ही जप्ती करण्यात आली. जप्त केलेल्या वस्तूंचे नमुने सखोल तपासणीसाठी शासकीय प्रयोगशाळेत पाठविण्यात येणार असल्याचे महाजन यांनी सांगितले. या संपूर्ण छाप्याच्या कारवाईचे निर्देश एफडीए मंत्री धर्मरावबाबा आत्राम यांनी दिले होते.
हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की नागपुरातील सुपारी व्यापारी आधीच स्पर्धात्मक बाजारपेठेत खर्च कमी करण्यासाठी खजूराच्या बिया सुपारीत मिसळत असल्याच्या अनेक तक्रारी एफडीएकडे प्राप्त झाल्या आहेत. या परिस्थितीमुळे व्यापार्यांमध्ये फूट पडली असून काहींनी पाम बियांचा समावेश करण्याचे समर्थन केले तर काहींनी विरोध केला. या चिंतेला उत्तर म्हणून, FDA आयुक्त अभिमन्यू काळे यांनी एजन्सीला सुपारींची अखंडता आणि गुणवत्ता राखण्यासाठी वारंवार छापे टाकण्याचे निर्देश दिले आहेत.
पाचपावली में अवैध कत्लखाने का पर्दाफाश #NagpurNews #Panchpaoli #PoliceAction #CrimeNews #newsupdate
पेपर लीक पर सख्त कानून, ठाकरे बंधुओं पर तंज #Bawankule #NagpurNews #PoliticalNews...
नागपुर के एमआईडीसी थाना क्षेत्र में मोबाइल दुकान में चोरी #nagpurnews #crimenews...
हुड़केश्वर पुलिस की कस्टडी से कुख्यात चोर फरार #nagpurnews #crimenews #accused #newsupdate
नागपुर में दिव्यांगजनों को मिला नया सहारा #HyundaiMobisIndia #DisabilitySupport #NGO #NagpurNews
उद्धव ठाकरे के जन्मदिन पर नागपुर में भव्य महाआरती #UddhavThackeray #nagpurnews #news...




