नागपूर : शहरातील वाठोडा परिसरात पांढऱ्या रंगाचा कॉमन सँड बोआ हा दुर्मिळ साप आढळल्याने खळबळ उडाली. १० फेब्रुवारी सोमवारी रात्री १२:३० वाजताच्या सुमारास ही घटना घडली.स्थानिक रहिवासी उमेश भोयर यांनी हा साप पाहिला आणि वन्यजीव कल्याण संस्थेचे सदस्य लकी खोलोडे यांना तातडीने कळवले.
माहिती मिळताच सोसायटीचे सदस्य लकी खोलोडे, नितीश भांडकर आणि अभिषेक सहारे तात्काळ घटनास्थळी पोहोचले. त्यांनी कसून शोध घेतल्यानंतर दुर्मिळ सापाला पकडण्यात यश मिळवले आणि नंतर त्याला सुरक्षितपणे जंगलात सोडण्यात आले.
या घटनेचे स्पष्टीकरण देताना, वाइल्डलाइफ वेल्फेअर सोसायटीचे सचिव नितीश भांडकर म्हणाले, सापाचा पांढरा रंग त्याच्या शरीरात मेलेनिन नसल्यामुळे असतो.
अल्बिनिझम नावाची ही स्थिती सापांमध्ये अत्यंत दुर्मिळ आहे. या दुर्मिळ प्रजातीचे यशस्वी बचाव आणि मुक्तीकरण नागपूरमधील वन्यजीव संरक्षकांच्या समर्पणाचे अधोरेखित करते. वन्यजीव कल्याण संस्था नागपूरच्या समृद्ध जैवविविधतेचे संरक्षण आणि संवर्धन करण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावत आहे.