नागपूर : देशाच्या राष्ट्रपती द्रौपदी मुर्मू या १५ आणि १६ एप्रिल रोजी विदर्भ दौऱ्यावर येत असून, त्यांच्या आगमनाच्या पार्श्वभूमीवर नागपूर आणि आसपासच्या भागात सुरक्षा यंत्रणा सज्ज झाली आहे. संपूर्ण शहरात कडेकोट बंदोबस्त ठेवण्यात आला असून, पोलिस व प्रशासन अलर्ट मोडवर आहे.
राष्ट्रपतींच्या दौऱ्याची सुरुवात गुजरातमधून होत असून, त्या आज आणि उद्या तेथे विविध कार्यक्रमांना उपस्थित राहणार आहेत. त्यानंतर त्या महाराष्ट्रात दाखल होणार आहेत.
गुजरातमधील कार्यक्रम-
आज त्या राजकोट येथील ‘एम्स’च्या पदवीदान समारंभाला उपस्थित राहतील. १४ एप्रिल रोजी बी आर आंबेडकर यांच्या जयंतीनिमित्त गांधीनगर येथे आयोजित सामाजिक एकात्मता कार्यक्रमात त्या सहभागी होणार आहेत. याशिवाय राष्ट्रीय रक्षा विद्यापीठाच्या पदवीदान सोहळ्यातही त्यांची उपस्थिती राहील.
१५ एप्रिल : नागपूरमध्ये कार्यक्रम-
नागपूर येथील एम्सच्या दीक्षांत समारंभात राष्ट्रपतींच्या हस्ते विद्यार्थ्यांना पदवी प्रदान करण्यात येणार आहे. तसेच भारतीय महसूल सेवेच्या प्रशिक्षणार्थी अधिकाऱ्यांच्या निरोप समारंभालाही त्या उपस्थित राहतील.
१६ एप्रिल : वर्धा दौरा-
वर्ध्यातील Sevagram Ashram येथे भेट देत त्या महात्मा गांधी यांच्या स्मृतींना अभिवादन करणार आहेत. त्यानंतर महात्मा गांधी आंतरराष्ट्रीय हिंदी विद्यापीठाच्या दीक्षांत सोहळ्यात त्या सहभागी होतील.
कडेकोट सुरक्षा व्यवस्था-
राष्ट्रपतींच्या सुरक्षेसाठी नागपूर पोलीस, राज्य राखीव पोलीस दल आणि होमगार्ड यांच्या तुकड्या मोठ्या प्रमाणात तैनात करण्यात आल्या आहेत. वरिष्ठ अधिकाऱ्यांच्या मार्गदर्शनाखाली बहुपदरी सुरक्षा व्यवस्था उभारण्यात आली आहे.
ताफ्याच्या मार्गावर काही प्रमुख रस्त्यांवर वाहतूक तात्पुरती बंद किंवा वळवण्यात येणार आहे. तसेच जड वाहनांना शहराबाहेरील मार्गांचा वापर करण्याच्या सूचना देण्यात आल्या आहेत.
याशिवाय, सुरक्षेच्या कारणास्तव नागपूर व वर्धा परिसरातील आकाशमार्गात मानवरहित उड्डाण यंत्रे तसेच खासगी विमानांच्या उड्डाणांवर तात्पुरती निर्बंध घालण्यात आले आहेत.









